Ni wadudu wakubwa wanaoshambulia viazi vya migomba (rizomu), mizizi na miche ya migomba. Uvamizi mkubwa unaweza kudhoofisha migomba na kupunguza uzalishaji.



Dalili za Vikongomwa kwenye Migomba
Common symptoms include:
- Vitobo na njia kwenye mizizi na viazi vya migomba
- Miche kuwa dhaifu au kukauka
- Majani kuwa ya njano na kuning'inia
- Mikungu ya ndizi kuwa midogo au kutokua vizuri
- Uharibifu mkubwa kwenye sehemu za chini za mmea
- Migomba iliyoathirika sana inaweza kudhoofika na hatimaye kuanguka
Maambukizi makali yanaweza kusababisha uharibifu mkubwa na kupunguza uzalishaji wa migomba.
Udhibiti wa Vikongomwa
Wakulima wanaweza kupunguza idadi ya vikongomwa kwa:
- Kutumia vipandikizi safi na vyenye afya
- Kukagua miche ya migomba kwa uangalifu kabla ya kupanda
- Kuharibu au kuondoa mabaki ya mimea iliyoshambuliwa
- Kusafisha shamba baada ya kuvuna
- Kuondoa sehemu za mimea zilizoathirika
Suluhisho
DARSFARM – Chlorpyrifos 240 g/L EC
Kwa udhibiti wa vikongomwa, tumia DARSFARM kulingana na maelekezo ya lebo ya bidhaa na kanuni husika za matumizi ya viuatilifu. Maelekezo uliyotoa yanahusisha kutumbukiza (dipping) machipukizi ya migomba kwenye mchanganyiko wa kiuadudu kabla ya kupandikiza.
Kiwango cha matumizi kilichotolewa:
50–60 ml kwa lita 20 za maji.
Usalama: Fuata maelekezo yaliyo kwenye lebo ya bidhaa kuhusu zao husika, mdudu lengwa, kiwango cha matumizi, namna ya kutumia, vifaa kinga na tahadhari nyingine za usalama. Viuatilifu vitumike kwa kufuata maelekezo ya bidhaa iliyosajiliwa.
Ushauri kwa Mkulima
Inspect banana corms and suckers carefully before planting. Using clean planting material is one of the important steps in reducing the spread and establishment of banana weevils.